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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!... 
 

Napenda kwanza kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha kukutana hapa kwa 

ajili ya Kongamano hili la wadau wa madini nchini. Kipekee nakushukuru Mheshimiwa 

Anthony Peter Mavunde (Mb.), Waziri wa Madini, kwa kumwalika Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufungua Kongamano hili. 

Mheshimiwa Rais alipenda kujumuika nanyi hapa leo, lakini ameshindwa kutokana na 

majukumu mengine ya kitaifa na amenituma nimwakilishe. Pia, napenda kuwashukuru, 

Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wachimbaji Wadogo wa Madini Tanzania (FEMATA) na 

Viongozi wa wachimbaji wadogo wa madini kila mkoa kwa kufanikisha Kongamano hili 

muhimu.  
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Shughuli za uchimbaji mdogo wa madini ni mhimili muhimu katika maendeleo ya Sekta 

ya Madini nchini, ambayo inachangia takribani asilimia 40 ya mapato yatokanayo na 

Sekta ya Madini. Vilevile, uchimbaji mdogo wa madini una machango mkubwa katika 

kutoa ajira, malighafi kwa viwanda, fedha za kigeni na kuchangia mapato ambayo 

yanaiwezesha Serikali kuwekeza kwenye maendeleo ya nchi.  
 

Uwekezaji unaoendelea kufanywa na sekta binafsi na Serikali katika Sekta ya Madini, 

umetuletea matokeo makubwa. Mathalani, mchango wa Sekta ya Madini kwenye Pato la 

Taifa umeendelea kuongezeka kutoka asilimia 7.3 mwaka 2021 hadi asilimia 9.0 mwaka 

2023; Vituo vya ununuzi wa madini vimeongezeka kutoka 61 mwaka 2020/21 hadi vituo 

100 mwaka 2023/24; na katika kipindi kama hicho masoko ya madini yamefikia 42. 

Mwenendo huu unatupa matumaini kwamba Sekta ya Madini itafikia lengo la  kuchangia 

hadi asilimia 10 kwenye Pato la Taifa kama ilivyotarajiwa kwenye Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025. Kwa ujumla shughuli za madini hasa uchimbaji mdogo, zinagusa moja 

kwa moja  maendeleo ya watu hususani katika maeneo yenye migodi. 
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki;  

Naomba kuwakumbusha kuwa, mojawapo ya vigezo vinavyozingatiwa na wawekezaji na 

wafanyabiashara kuwekeza au kufanya biashara katika nchi yoyote duniani ni pamoja na 

uchumi imara, utulivu wa kisiasa (amani), sheria na sera rafiki na zinazotabirika kwa 

wawekezaji pamoja na uharaka wa kufanya maamuzi. Kwa ajili hiyo nakubaliana na Kauli 

mbinu ya Kongamano hili inayosema “Amani Iliyopo Tanzania Itumike Kuleta Soko 

la Madini Afrika Nchini Tanzania, kwa Uchumi Imara”. Natambua kuwa 

Kongamano hili ni moja ya jitihada hizo za kukuza na kuitangaza Sekta ya Madini kwa 

kuwaleta pamoja wadau katika sekta ya madini ili kujadili fursa mbalimbali zilizopo, 

ikiwemo masoko; upatikanaji wa mitaji; teknolojia za uchimbaji; uchenjuaji; uongezaji 

thamani ya madini; na kujadili ufumbuzi wa changamoto mbalimbali zinazowakabili. 

Serikali itaendelea kuhakikisha kuwa rasilimali zetu za madini zinatumika kimkakati na 

zinachangia katika kuinua uchumi na ustawi wa Watanzania wote.   
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali katika kulinda na kuendeleza rasilimali za 

madini hapa nchini. Baadhi ya jitihada hizo, ni pamoja na uwekezaji na maboresho katika 

mnyororo wa thamani, kuanzia hatua ya uchimbaji, uchenjuaji, usafishaji, uongezaji 
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thamani, na utoaji wa huduma mbalimbali katika shughuli za miradi ya madini. Uwekezaji 

na maboresho hayo unaenda sambamba na uendelezaji wa sekta fungamanishi za 

viwanda, ujenzi, kilimo, usafirishaji, mawasiliano na nishati. Kadhalika, Serikali 

inaendelea kuhamasisha na kuviwezesha viwanda vya ndani vya kuchenjua dhahabu 

kufanya taratibu za kupata Ithibati ya London Bullion Market Association (LBMA) ili 

kuwezesha dhahabu inayosafishwa kutambuliwa kwenye masoko ya kimataifa na kuweza 

kununuliwa kwa ajili ya kuhifadhiwa kama fedha.  
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Nchi yetu imebarikiwa na rasilimali nyingi ikiwemo za madini ya aina mbalimbali. Hata 

hivyo, fursa za uchimbaji madini zimeambatana na changamoto kubwa za kimazingira 

kwa ujumla na hususan kwa wachimbaji wadogo. Maeneo mengi nchini yameathirika 

kutokana na changamoto za uharibifu wa mazingira unaohusisha shughuli za uchimbaji 

mdogo wa madini. Athari ni kubwa na zinazidi kuongezeka katika maeneo mbalimbali ya 

uchimbaji hususan Geita na Chunya mkoani Mbeya. Uharibifu huo unatokana na uwepo 

wa mashimo yaliyotelekezwa baada ya uchimbaji wa madini, ikiwa ni pamoja na ukataji 

wa misitu kwa ajili ya kupanua maeneo ya uchimbaji, uharibifu na vyanzo vya maji na 

matumizi holela ya kemikali ya zebaki. Hali hii ya uharibifu mazingira imesababisha 

maeneo hayo kushindwa kutumika tena kwa shughuli za kibinadamu kama kilimo na 

ufugaji. Naomba nitumie fursa hii kuwaasa kuwa na uchimbaji endelevu ambao 

unazingatia urejeshaji wa ardhi baada ya uchimbaji ili kulinda hifadhi ya mazingira 

ikiwemo uoto wa asili na vyanzo vya maji na kurejeza maeneo yaliyotumika kwa 

uchimbaji, katika hali yake ya asili na yaweze kutumika kwa shughuli nyingine za 

kiuchumi. 
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Washiriki; 

Nimeelezwa hapa kuhusu changamoto kadhaa zinazoendelea kuwakabili wachimbaji 

wadogo wa madini. Nawahakikishia kuwa Serikali iko kazini na inaendelea kuweka 

mazingira bora katika sekta ya uchimbaji mdogo kama sehemu ya mkakati wa kuzitafutia 

ufumbuzi wa kudumu. Naomba niyasemee machache na mengine naomba tuyachukue ili 

tukayatazame na kuona namna bora ya kuyapatia ufumbuzi. 
 

Lipo suala kwamba kodi inachangia bei kubwa ya vifaa na mitambo ya 

kuchimbia, kuchenjulia na teknolojia zingine. Hili niwakumbushe viongozi wa 

FEMATA kwamba, kila mwaka kuanzia mwezi Disemba, Wizara ya Fedha kupitia Kamati 

ya Maboresho ya Sera za Kodi, huwa inatoa tangazo kwa wadau mbalimbali kutuma 

maoni yao hasa changamoto wanazokumbana nazo ama fursa za kodi wanazoziona. 

Maoni hayo hufanyiwa uchambuzi wa kina na mwishowe baada ya kuridhiwa 

huwasilishwa Bungeni kupitia Bajeti Kuu ya Serikali. Hivyo nawaomba viongozi wa 

FEMATA ifikapo mwezi Disemba kila mwaka wasilisheni changamoto hii Wizara ya Fedha 

ili iweze kufanyiwa kazi. 
 

Kuhusu kukithiri kwa tozo zinazotozwa na Halmashauri mbalimbali, nisisitize tu 

hapa kwamba, Halmashauri zote za Wilaya na Miji, ziandae sheria ndogondogo ambazo 

hazikinzani na Sheria ya Madini ili kuona namna bora ya kuweka tozo zenye tija. Aidha, 

natoa rai kwa Halmashauri zote zenye migodi, kuitumia fursa za uwepo wa migodi katika 
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maeneo yao na mapato yanayopatikana kama chachu ya kuleta maendeleo yenye tija 

kwa kizazi cha sasa na cha baadae. Vilevile, Halmashauri ziendelee kubuni miradi hasa 

inayowawezesha wananchi kujipatia kipato ili kuongeza mzunguko wa fedha na kuleta 

maendeleo endelevu kwa kuwa rasilimali madini kuna siku zitakwisha. 
 

Lipo suala la urasimishaji na utengaji wa maeneo ya wachimbaji wadogo, 

Serikali ya Awamu ya Sita imefanya marekebisho ya baadhi ya Kanuni na Sheria ya 

Madini na kuboresha mazingira ya biashara ya madini ikiwamo kuweka utaratibu wa 

kutenga maeneo ya wachimbaji wadogo ili kuwezesha wachimbaji wadogo wa madini 

nchini na wadau mbalimbali kushiriki ipasavyo katika uchumi wa madini. Napenda 

kutumia fursa hii kuwashauri wachimbaji wote, waongezaji thamani na wafanya biashara 

wa madini, waendelee kufuata sheria ili kuepuka usumbufu ikiwemo kufutiwa leseni zao.  
 

Waheshimiwa Viongozi na Ndugu Wananchi; 

Ninapokaribia mwisho mwa  hotuba yangu, napenda kusisitiza mambo yafuatayo: 
 

Jambo la Kwanza: Wadau wote wa Sekta ya Madini hamna budi kuzingatia na kufuata 

Sheria na Kanuni za madini ikiwa ni pamoja na kutotorosha madini ili kuondoa usumbufu 

na kurahisisha utendaji wa shughuli zenu na Serikali kwa manufaa ya wote. Aidha, 

wachimbaji lazima mhakikishe mnakuwa mstari wa mbele katika kulipa tozo na ushuru 

halali ili kusaidia kuongeza mchango wa sekta ya madini katika ukuaji wa uchumi wa 

nchi yetu. 
 

Jambo la Pili: Wizara ya Madini zishirikisheni Wizara manazofanya nazo kazi katika 

eneo la uchimbaji madini kwa mfano Wizara ya Ardhi, Maliasili na Utalii, Maji na 

Mazingira kabla ya kutoa leseni kwa wachimba madini ili kuepuka migogoro na 

muingiliano wa shughuli nyingine kulingana na matumizi bora ya ardhi kwenye maeneo 

husika. Mfano hapa Dodoma hapo kwenye kilima cha UDOM eneo la Njedengwa, kuna 

uchimbaji wa madini ya kokoto unaendelea, hali ambayo inaharibu kabisa mazingira. 

Mwaka juzi niliagiza kilima kile chote kipandwe miti ili kupendezesha mandhari ya pale na 

jiji letu. Lakini leo kuna viongozi wametoa vibali kuchimba kokoto na kifusi. Waziri wa 

Madini na Waziri wa Nchi Muungano na Mazingira  angalieni namna bora ya kuratibu 

shughuli za uchimbaji madini ili kuepuka uharibifu wa mazingira katikati ya Miji na Majiji.   

Jambo la Tatu: Bado kuna wachimbaji wengi wadogo wanafanya shughuli za uchimbaji 

kwa kubahatisha. Matokeo yake wanatumia muda mwingi na nguvu kubwa na kuambulia 

kidogo na wakati mwingine kukosa kabisa. Wizara ya Madini lazima iongeze wigo na 

jitahada za utafiti wa madini kupitia Taasisi ya GST ili kuwaongoza vyema wachimbaji 

wetu wadogo kutoka kwenye kuchimba kwa kubahatisha. 
 

Jambo la Nne: Serikali imekuwa ikipoteza nguvu kazi kubwa kutokana na vifo 

vinavyotokea katika migodi mbalimbali. Wizara ya Madini isimamie Sheria na Kanuni za 

Uchimbaji bora na salama ili kuepuka ajali zisizo za lazima zinazopelekea vifo na 

majeraha kwa wachimbaji wadogo.  
 

Jambo la Tano: kuhusu ajira na mapato tunayopoteza kutokana na kutosimamia 

ipasavyo utaratibu wa kuongeza thamani madini yanayopatika hapa nchini. Madini mengi 

bado yanaongezwa thamani nje ya nchi. Wizara ya Madini simamieni utekelezaji wa 
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mkakati wa kuhakikisha kwamba madini yanayochibwa yanaongezwa thamani nchini 

Tanzania na hivyo kusaidia kuongeza upatikanaji wa mapato na ajira kwa watanzania. 
 

Jambo la Sita: Wizara ya Madini na Tume ya Madini hakikisheni  wachimbaji wadogo 

waliopata leseni za madini na kuwekeza mitaji yao wasinyang’anywe kwa kigezo kuwa 

walipewa leseni hizo kwenye maeneo ya wachimbaji wakubwa. Ni suala lisiloeleweka 

vizuri kumpatia mchimbaji mdogo leseni ya uchimbaji madini na baada ya kuanza 

uwekezaji ananyang’anywa leseni hiyo  na mamlaka ileile iliyompatia leseni. Hii inaleta 

hisia za uwezekano wa uwepo wa mazingira ya rushwa.  
 

Jambo la Saba: Wizara ya Madini na Tume ya Madini angalieni uwezekano wa 

kuwataka wachimbaji wakubwa na wa kati wanaochimba madini yenye thamani kubwa 

(rare earth and strategic minerals) kurejesha mchango wao kwa jamii katika maeneo 

yanayowazunguka. Kwa mfano hapa Dodoma katika vijiji vya Asanje, Duluu, Gawaye na 

Itiso kuna uchimbaji wa madini unaoendelea lakini wananchi wa maeneo hayo 

hawanufaiki kabisa na chochote. Hawa wawekezaji wanachimba na kuwaachia vumbi  na 

mashimo makubwa wakati wananchi hao hawana hata  huduma muhimu za kijamii 

ikiwemo afya na maji. Narejea tena wakumbusheni wawekezaji hao kurejesha mchango 

wao kwa jamii. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Washiriki na Wananchi; 

Nawashukuru tena kwa kujitokeza kwa wingi kushiriki katika Kongamano hili muhimu. 

Wito wangu kwenu ni kwamba, tumieni vyema fursa hii kujifunza, kukuza mitandao 

yenu na kutafuta suluhisho la changamto zenu kwa pamoja. Aidha, napenda kuwaalika 

wawekezaji kutoka ndani na nje ya nchi kuwekeza kwenye Sekta ya Madini kwani fursa 

za kibiashara zipo za kutosha na Serikali inaendelea kuweka mazingira wezeshi ya 

kufanya kazi zao kwa amani na usalama.  
 

Mwisho kabisa, napenda kuwakumbusha nyote kushiriki kikamilifu katika kutoa maoni 

yenu kuhusu  Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050. Baada ya kusema  hayo, napenda sasa 

kutamka rasmi kuwa Kongamano la Wiki ya Madini Tanzania 2024 hapa Mkoani 

Dodoma limefunguliwa rasmi. 
 

MUNGU IBARIKI TANZANIA! 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 


